Câu hỏi (15/08/2018):

Tôi là Phạm Đức Nhân - SN 1979; số CMTND 045255779; hiện là Viên chức ban QLDA huyện; địa chỉ thường trú: Thị trấn Nậm Nhùn, huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu. Xin quí cơ quan Sở nội vụ tỉnh Lai Châu giải đáp giúp cho tình huống sau.

Tôi chuyển từ tỉnh Lào Cai về Ban QLDA huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu công tác từ 01/8/2013 đến nay. Quyết định tiếp nhận viên chức của Sở nội vụ tỉnh Lai Châu có ghi mã ngạch là 06.032 và hưởng lương trung cấp bậc 6 theo bậc lương trung cấp hiện hành( lúc chuyển trình độ của tôi đang là trung cấp kế toán). Đến nay đã tròn 5 năm công tác, hiện nay tôi có nguyện vọng xin sang phòng ban chuyên môn của huyện làm việc để phù hợp với chuyên môn và sở trường của mình. Nhưng tôi sang cơ quan quản lý về công chức viên chức để hỏi trình tự thủ tục thì phòng nội vụ trả lời là tôi chưa đủ điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức vì của tôi chưa đủ thời gian 5 năm có bằng đại học ( năm 2014 tôi nhận bằng đại học hệ VHVL). Vậy, quý cơ quan giải đáp giúp cho tôi hiểu thêm: Có phải một trong những điều kiện để xét chuyển từ Viên chức sang Công chức là Viên chức đó đã đủ thời gian 5 năm có bằng đại học không?. Nếu điều kiện trên đúng thì được thể hiện tại văn bản nào?

Tôi cũng đã hỏi luật sư của trang " Thư viện pháp luật " và được trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức thì:

            "Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức." => theo câu trả lời này thì thời gian có bằng đại học không liên quan gì đến xét chuyển Viên chức sang công chức cả.

 

Giờ tôi rất băn khoăn, không biết trình tự, điều kiện xét chuyển như thế nào là đúng nhất để thực hiện. Rất mong quý Sở giải đáp giúp

 

Người hỏi : Phạm Đức Nhân - Địa chỉ :  huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu
Điện thoại : 0963535686 - Thư điên tử : ducnhansapa@gmail.com

Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu trả lời(04/09/2018 10:34):

Về câu hỏi này, Sở Nội vụ đã có công văn trả lời số 1005/SNV-TCCB ngày 31/8/2018 như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức thì “viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 thảng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu vị trí việc ỉàm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật công chức”

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 Bộ trưởng Bộ Nội vụ quy định chi tiết một số điều về tuyển dụng và nâng ngạch công chức của Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì người có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời hạn từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học, sau đại học trong ngành, lĩnh vực cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc và nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn)...

Như vậy, Đối với ông Phạm Đức Nhân, viên chức Ban Quản lý dự án huyện Nậm Nhùn nếu chuyển sang công chức phải có bằng tốt nghiệp đại học 60 tháng trở lên, có kinh nghiệm công tác, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn của ngạch công chức theo quy định thì được xem xét chuyển từ viên chức sang công chức không qua thi tuyển.

 



STT Nội dung Họ và tên Ngày hỏi Đơn vị trả lời
1 Tôi là Phạm Đức Nhân - SN 1979; số CMTND 045255779; hiện là Viên chức ban QLDA huyện; địa chỉ thường trú: Thị trấn Nậm Nhùn, huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu. Xin quí cơ quan Sở nội vụ tỉnh Lai Châu giải đáp giúp cho tình huống sau. Tôi chuyển từ tỉnh Lào Cai về Ban QLDA huyện Nậm Nhùn, tỉnh Lai Châu công tác từ 01/8/2013 đến nay. Quyết định tiếp nhận viên chức của Sở nội vụ tỉnh Lai Châu có ghi... Phạm Đức Nhân 15-08-2018 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
2 Thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp dành cho giáo viên: 1. Theo như các tiêu chuẩn và điều kiện dự thi thì giáo viên phải có chứng chỉ tin học ứng dụng thông tin cơ bản tại thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2004. Hiện nay tôi đang có chứng chỉ tin học ứng dụng trình độ B do trung tâm Công nghệ và truyền thông tỉnh Lai Châu cấp ngày 4/8/2016 vậy chứng chỉ của tồi có được quy đổi sang ngang... Phạm Văn Tuấn 04-08-2018 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
3 Kính gửi Ban biên tập Cổng Thông tin điện tử tỉnh Lai Châu Hiện nay có rất nhiều người đang băn khoăn về điều kiện, tiêu chuẩn dự thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành Y tế tỉnh Lai Châu năm 2018. Và tôi là một trong nhiều đối tượng dự thi theo quyết định số 303/QĐ-UBND của UBND tỉnh Lai Châu, ngày 02 tháng 4 năm 2018. Quý Ban biên tập cho tôi hỏi nội dung sau: 1. Tại mục... Nguyễn Thùy Dung 09-05-2018 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
4 Kính gửi HĐND - UBND tỉnh ! Tôi sinh ra và lớn lên tại quê hương Lai Châu, hiện tại tôi đã tốt nghiệp Thạc sỹ Quản lý hành chính công của Học viện Hành chính Quốc Gia. Tôi rất quan tâm tới chính sách thu hút nguồn nhân lực của tỉnh và rất vui mừng, phấn khởi khi được biết tỉnh đang triển khai chính sách thu hút nguồn nhân lực chất lượng cao và có chính sách thu hút đối với những người tốt nghiệp... Lương Văn Thưởng 31-10-2017 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
5 Tôi công tác tại trường TH Thèn sin- Tam đường- Lai châu thuộc xã vùng thuận lợi từ năm 1987. Đến tháng 7 năm 2007 tôi được UBND huyện Tam đường QĐ điều động về nhận công tác tại trường PTDTBTTH Hồ thầu- Tam đường- Lai châu thuộc xã đặc biệt khó khăn thời gian ghi trong quyết định là (5 năm). đến tháng 8 năm 2015 tôi tiếp tục được điều động về công tác tại trường PTDTBTTH Giang ma- Tam đường -... Nguyễn Hữu Nghị 14-11-2016 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
6 “Chúng tôi tham gia công tác từ năm 2004 tại Công ty quản lý sửa chữa đường bộ 1 Lai Châu (trước đây là doanh nghiệp nhà nước trực thuộc Sở Giao thông vận tải Lai Châu nay là công ty cổ phần xây dựng và quản lý đường bộ 1 Lai Châu) đã cổ phần hóa năm 2010. Công ty cổ phần có vốn góp chi phối của nhà nước (UBND tỉnh Lai Châu) 51% vốn điều lệ. Đến nay chúng tôi công tác đã được 12 năm và làm việc... Nguyễn Mạnh Hùng 29-09-2016 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
7 1. Ông Nguyễn Viết Sáng hỏi: Tôi đang công tác tại vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn từ tháng 01/9/2006 thì đến tháng 3/2011, tôi được hưởng chế độ thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ của Chính phủ ngày 24/12/2010  đối với nhân viên trường học, nhưng tôi chưa được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu. Đến tháng 02/2015 tôi chuyển công tác tới trường mới cũng thuộc xã vùng sâu vùng xa vùng đặc biệt... Nguyễn Viết Sáng 09-10-2015 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
8 1.-Mẹ tôi được ông ngoại cho một mảnh đất để ở tại thị trấn tam đường cũ (nay là thành phố)với diện tích 1800 m2 có ranh giới rõ ràng, có tên trong hồ sơ địa chính, đóng thuế đầy đủ từ năm 1983, không có tranh chấp. Hiện nay huyện chỉ cấp cho 400 m2 đất ở, còn lại là đất vườn đúng hay sai?- tôi có một thửa đất đã xây dựng nhà ở từ năm 1988, về nguồn gốc sử dụng: do ông bà của chúng tôi tạo lập... ĐIỆN BIÊN 01-10-2015 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
9 Ngày 01/01/2010 tôi nhận công tác tại trường tiểu học xã Nậm Sỏ huyện Tân Uyên tỉnh Lai Châu thuộc vùng kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn. Đến ngày 01/01/2013 tôi luân chuyển đến công tác tại trường Tiểu học xã Hố Mít huyện Tân Uyên tỉnh Lai Châu. Đến 01/01/2015 tôi được luân chuyển đến trường Tiểu học số 1 xã Ma Quai huyện Sìn Hồ tỉnh Lai Châu. Tôi xin hỏi cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu... Nguyễn Văn Tuấn 21-08-2015 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
10 Tôi làm nhân viên thư viện trường THCS Pắc Ta huyện Tân Uyên. Nhận công tác từ tháng 01/2010 là nhân viên thư viện trường THCS Păc Ta. Từ tháng 03/2011 tôi được hưởng thu hút theo Nghị định 116 của chính phủ. Tháng 01/2013 đên tháng 6/2013 tôi nghỉ chế độ thai sản và không được hưởng chế độ thu hút theo thông tư 08 hướng dẫn nghị định 116. Vậy tôi xin hỏi chế độ thu hút của tôi được hưởng đến... Nguyễn Thị Thu Huyền 19-07-2015 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
11  Theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ có quy định về việc tiếp tục hưởng phụ cấp thu hút đối với những nhà giáo công tác tại vùng đặc biệt khó khăn quá thời gian quy định nhưng chưa thực hiện luân chuyển. Tuy nhiên, kể từ khi Nghị định có hiệu lực thi hành, đến nay chúng tôi vẫn chưa được hưởng chế độ này nên đề nghị cơ quan chức năng giải đáp lý do chưa thực hiện được. Xin... Giáo viên đang công tác tại huyện Than Uyên 18-06-2015 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
12 Em xin hỏi: Đối với sinh viên học theo hệ cử tuyển, khi làm hồ sơ  xin việc tại huyện thì phải thi công chức hay xét tuyển? Em là sinh viên năm cuối, trường ĐHVH Hà Nội Trương văn thắng 17-11-2014 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
13 Cho tôi hỏi hiện nay gia đình tôi có mua 1 mảnh đất và đã xây dựng nhà nhưng đất vẫn chưa có sổ đỏ, chỉ có giấy biên nhận bán đất viết tay của chủ đất và gia đình tôi, nhưng hiện nay khu đất vào diện quy hoạch giải toả, vậy gia đình tôi có được đền bù không và mức đền bù như thế nào? Lê Thị Loan 06-10-2014 Cổng thông tin điện tử tỉnh Lai Châu
CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TỈNH LAI CHÂU
Cơ quan chủ quản:             
Giấy phép số:
Chịu trách nhiệm chính:
Trụ sở:
Điện thoại:
Fax:
Email:
Ủy ban nhân dân tỉnh Lai Châu
26/GP - TTĐT, do Sở Thông tin và truyền thông tỉnh Lai Châu cấp ngày: 08/01/2019
Ông Kiều Hải Nam - Phó Chánh Văn phòng UBND tỉnh Lai Châu

Nhà B - khu Hành chính - Chính trị tỉnh

02133.876.460 02133.876.337                  
02133.876.356
laichau@chinhphu.vn

Ghi rõ nguồn www.laichau.gov.vn khi sử dụng thông tin trên website này
top
down