Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh: Tổng kết công tác biên phòng năm 2023
Sáng nay (9/12), Đảng ủy – Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Lai Châu đã tổ chức Hội nghị tổng kết công tác biên phòng năm 2023. Các đồng chí: Giàng Páo Mỷ - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh; Lê Văn Lương – Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh dự Hội nghị.
Tham dự Hội nghị có các đồng chí đại diện lãnh đạo một số sở, ban, ngành tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ, Thủ trưởng Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh; các Đồn biên phòng, các phòng, ban của Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng; lãnh đạo các huyện: Mường Tè, Sìn Hồ, Phong Thổ, Nậm Nhùn…
Năm 2023, Bộ đội Biên phòng tỉnh đã phát huy tinh thần đoàn kết, trách nhiệm, chủ động khắc phục khó khăn, thực hiện tốt vai trò lực lượng tuyến đầu trong thực hiện nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, biên giới quốc gia; phối hợp đấu tranh, giải quyết kịp thời, hiệu quả các vấn đề xảy ra trên tuyến biên giới. Công tác đấu tranh phòng, chống các loại tội phạm được triển khai quyết liệt, linh hoạt, đạt nhiều thành tích cao. Công tác đối ngoại Biên phòng có nhiều đổi mới, sáng tạo, duy trì quan hệ tốt đẹp với chính quyền, lực lượng chức năng và Nhân dân địa phương nước láng giềng, góp phần xây dựng khu vực biên giới hòa bình, hữu nghị, hợp tác và phát triển.
Bên cạnh đó, các lực lượng biên phòng đã làm tốt công tác tham mưu xây dựng nền Biên phòng toàn dân, thế trận Biên phòng toàn dân gắn với thế trận An ninh nhân dân vững mạnh. Tích cực tham gia xây dựng hệ thống chính trị cơ sở ở khu vực biên giới; thực hiện tốt nhiệm vụ tuyên truyền, vận động Nhân dân chấp hành tốt các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương hỗ trợ Nhân dân phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững. Bộ đội Biên phòng cũng là lực lượng xung kích, đi đầu trong công tác phòng, chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn. Triển khai thực hiện hiệu quả phong trào toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới.
Tại Hội nghị, đại biểu cùng phát biểu thảo luận các ý kiến trong đó nêu bật những cách làm hay, sáng tạo trong xây dựng thế trận lòng dân, thế trận an ninh Nhân dân; cùng chính quyền địa phương phối hợp phát triển kinh tế, giúp dân xóa đói giảm nghèo; thực hiện nhiệm vụ, kế hoạch năm 2024…
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Giàng Páo Mỷ - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh đã biểu dương những kết quả mà lực lượng biên phòng tỉnh Lai Châu đã đạt được. Đồng chí nhấn mạnh, năm 2023 là năm kỷ niệm 60 năm ngày truyền thống của lực lượng Biên phòng Lai Châu. Trong chặng đường 60 năm xây dựng và trưởng thành, các thế hệ cán bộ, chiến sỹ Bộ đội Biên phòng tỉnh đã luôn coi "Đồn là nhà, biên giới là quê hương, đồng bào các dân tộc là anh em ruột thịt", "một lòng, một dạ vì dân, gắn bó máu thịt với Nhân dân", sẵn sàng cống hiến, hy sinh vì cuộc sống yên vui của đồng bào, giữ gìn từng tấc đất thiêng liêng của Tổ quốc.
Phát huy những kết quả đó, trong thời gian tới, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đề nghị lực lượng biên phòng Lai Châu tiếp tục gìn giữ và phát huy truyền thống đoàn kết, mưu trí, sáng tạo với tinh thần "nơi nào khó khăn nhất, quân đội phải có mặt", để hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biên giới quốc gia, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị của tỉnh.
Cùng với đó, tiếp tục quán triệt sâu sắc, vận dụng đúng đắn, sáng tạo và có hiệu quả các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước về xây dựng và bảo vệ biên giới quốc gia, trọng tâm là Nghị quyết số 33 -NQ/TW của Bộ Chính trị về Chiến lược bảo vệ biên giới quốc gia; Luật Biên phòng Việt Nam năm 2020. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức cho cán bộ, đảng viên và Nhân dân về nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ biên giới gắn với phát động và thực hiện có hiệu quả Phong trào "Toàn dân tham gia bảo vệ chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia trong tình hình mới", góp phần xây dựng nền biên phòng toàn dân và thế trận biên phòng toàn dân vững mạnh, xây dựng lực lượng bảo vệ biên giới rộng khắp…
Dịp này, Bộ Quốc phòng tặng Bằng khen cho một tập thể thuộc Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Lai Châu; Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng tặng danh hiệu Cờ thi đua, danh hiệu đơn vị quyết thắng, danh hiệu đơn vị tiên tiến cho 11 tập thể; danh hiệu chiến sĩ thi đua cơ sở, danh hiệu chiến sĩ tiên tiến cho 4 cá nhân thuộc Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Lai Châu; Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Lai Châu tặng danh hiệu đơn vị văn hóa cho 4 tập thể; tặng Giấy khen cho 5 tập thể, 5 cá nhân vì có thành tích xuất sắc trong thu hồi vũ khí, vật liệu nổ.