Lễ công bố Quyết định công nhận Cây di sản Việt Nam
Chiều 10/5, xã Thèn Sin (huyện Tam Đường) tổ chức Lễ công bố Quyết định công nhận Cây di sản Việt Nam (Cây đa ở bản Lở Thàng 1, 2).
Dự lễ công bố có Tiến sĩ Trần Ngọc Hải - Phó Chủ tịch Hội đồng Cây di sản Việt Nam (Hội Bảo vệ thiên nhiên và Môi trường Việt Nam); đại diện doanh nghiệp, lãnh đạo tỉnh, huyện, một số xã trên địa bàn tỉnh... dự.
Tại buổi lễ, đại biểu được xem phóng sự Cây di sản Việt Nam. Tiến sĩ Trần Ngọc Hải - Phó Chủ tịch Hội đồng Cây di sản Việt Nam công bố Quyết định công nhận Cây di sản Việt Nam là "Cây đa ở bản Lở Thàng 1, 2" góp phần phát huy vai trò của cộng đồng trong việc bảo vệ nguồn gen thực vật, tôn vinh giá trị nhân văn, hướng về cội nguồn, bảo vệ cảnh quan thiên nhiên gắn liền với cây đa cổ thụ, trên 500 năm tuổi.
Lễ công nhận Cây di sản Việt Nam (Cây đa bản Lở Thàng 1, 2), giúp lan tỏa rộng khắp về ý thức bảo vệ cảnh quan môi trường, giữ gìn và phát huy giá trị lịch sử văn hóa của cộng đồng dân tộc trên địa bàn. Từ đó, tuyên truyền, vận động nhân dân chung tay, góp sức chăm sóc cây, bảo vệ môi trường.
Phát biểu tại buổi lễ, các đồng chí: Vũ Xuân Thịnh - Phó Chủ tịch UBND huyện Tam Đường, Nguyễn Minh Chiều - Chủ tịch UBND xã Thèn Sin khẳng định, Cây đa được công nhận là Cây di sản Việt Nam lưu giữ những câu chuyện gắn liền với đời sống sinh hoạt hàng ngày và đời sống tâm linh, lịch sử và văn hóa của người dân địa phương. Đây là cơ hội để xã khơi dậy tinh thần yêu nước, tạo sức mạnh đại đoàn kết dân tộc gắn liền với đời sống sinh hoạt hàng ngày và đời sống tâm linh, lịch sử và văn hóa của người dân. Xã đề xuất với lãnh đạo huyện Tam Đường quan tâm hỗ trợ kinh phí để chỉnh trang, tạo cảnh quan khu vực Cây đa di sản, tạo điều kiện cho bà con nhân dân và du khách được thăm quan, chiêm ngưỡng cây đa di sản.
Dịp này, đại biểu đã mở bia đá vinh danh và tham quan Cây di sản Việt Nam.
Cập nhật ngày 10/5/2024